Căn cứ Kế hoạch số 2756/KH-UBND ngày 25/7/2023 của UBND tỉnh về việc phổ biến Luật Thanh tra năm 2022. Ngày 23/8/2023, Thanh tra tỉnh Phú Thọ tổ chức Hội nghị tập huấn, phổ biến, quán triệt Luật Thanh tra năm 2022 và các văn bản hướng dẫn thi hành cho đại diện Lãnh đạo các sở, ngành, Ủy ban nhân dân các huyện, thị xã, thành phố và Chánh Thanh tra, Phó Chánh Thanh tra, công chức làm công tác thanh tra tại các sở, ban, ngành, địa phương trên địa bàn tỉnh Phú Thọ.
![](https://i.imgur.com/2XYiES1.jpg)
Đồng chí Phan Trọng Tấn – Phó Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu khai mạc Hội nghị
Luật Thanh tra năm 2022 gồm 8 chương và 118 điều. Quy định của Luật Thanh tra năm 2022 tiếp tục quán triệt và cụ thể hóa đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách của Nhà nước về công tác thanh tra; tạo cơ sở pháp lý cho quá trình đổi mới tổ chức và hoạt động thanh tra trên cơ sở tinh thần của Nghị quyết số 18/NQ-TW ngày 25/10/2017 của Ban Chấp hành Trung ương Đảng về tiếp tục đổi mới, sắp xếp tổ chức, bộ máy của hệ thống chính trị tinh gọn, hoạt động hiệu lực, hiệu quả.
So với quy định trước đây, Luật Thanh tra năm 2022 bổ sung rất nhiều quy định, điểm mới về tổ chức và hoạt động của các cơ quan thanh tra; về trình tự, thủ tục tiến hành thanh tra; về xử lý chồng chéo, trùng lặp trong hoạt động thanh tra; việc ban hành kết luận thanh tra về thẩm định dự thảo kết luận thanh tra, giám sát hoạt động đoàn thanh tra, ngoài ra đã bổ sung các quy định về tiêu chuẩn bổ nhiệm, miễn nhiệm các ngạch thanh tra viên, bỏ một số quy định về cộng tác viên thanh tra và quy định thanh tra Nhân dân…
![](https://i.imgur.com/NszuEEs.jpg)
Tại Hội nghị tập huấn, Tiến sĩ Nguyễn Văn Tuấn, Phó Vụ trưởng Vụ Pháp chế Thanh tra Chính phủ đã truyền đạt những nội dung của Luật Thanh tra năm 2022 và Nghị định số 43/2023/NĐ-CP ngày 30/6/2023 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Thanh tra; trực tiếp trao đổi kinh nghiệm, giải đáp chuyên môn, nghiệp vụ về công tác thanh tra khi triển khai thực hiện theo Luật mới và trao đổi về những vấn đề mang tính thực tiễn, khó khăn, vướng mắc khi tiến hành một cuộc thanh tra.
Đây là một Hội nghị có ý nghĩa rất quan trọng, nhằm nâng cao trách nhiệm và tăng cường sự phối hợp của thủ trưởng các cơ quan, đơn vị, địa phương trong tổ chức thực hiện Luật Thanh tra năm 2022, đồng thời cung cấp các kiến thức chuyên môn, nghiệp vụ cho cán bộ, công chức để tham mưu, tổ chức có hiệu quả Luật Thanh tra năm 2022 và các văn bản hướng dẫn thi hành để đảm bảo hiệu lực, hiệu quả của công tác quản lý nhà nước.
![](https://i.imgur.com/VhPCwEr.jpg)
Đồng chí Trần Việt Hùng - Tỉnh ủy viên – Chánh Thanh tra tỉnh phát biểu bế mạc Hội nghị
Kết thúc Hội nghị, trên cơ sở nội dung các chuyên đề được nghiên cứu, học tập, đồng chí Trần Việt Hùng, Chánh Thanh tra tỉnh đã đề nghị các đồng chí lãnh đạo các sở, ban, ngành, địa phương lãnh đạo, chỉ đạo tổ chức thực hiện nghiêm túc, có hiệu quả Luật Thanh tra năm 2022, Nghị định số 43/2023/NĐ-CP ngày 30/6/2023 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Thanh tra, góp phần hoàn thành thắng lợi các nhiệm vụ chính trị năm 2023 và các năm tiếp theo./.
Xuân Hoàn